• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Gà mờ cần trợ giúp

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Gà mờ cần trợ giúp

Chả là em làm phần quản trị website của công ty, nay có 1 nhân viên IT quản trị mạng nghỉ nên sếp yêu cầu em kiêm luôn vị trí đó.
    Ở công ty em thì có 6 phòng ban. 5 phòng ban nhìn thấy các máy share của nhau. còn 1 phòng ban tách biệt ra chỉ nhìn thấy các máy trong phòng ban đó.

Mặc dù có ping được đến các phòng ban kia. Nếu phòng ban thứ 6 muốn lấy dữ liệu từ 5 phòng ban kia thì phải (run->//địa chỉ ip máy cần lấy) thì mới lấy ra được chứ nó không tự động hiện ở mục network rất khó cho mấy bạn kế toán không biết sử dụng ip tĩnh, chưa kể các máy ở 5 phòng ban kia em thấy để IP động rất khó để mỗi lần xem ip từng người.

Nguyên nhân khả năng do 1 bạn ở phòng ban đó đã chuyển cục wifi cisco(router) để cắm về đó. Ai có hướng giải quyết cho em không, Các máy trong công ty hầu hết để ip động. Em thực sự cần sự giúp đỡ gấp, Cám ơn mọi ng trợ giúp em.

p.s: theo thông tin em tìm hiểu ở google thì là do khác lớp mạng? có cách nào để về chung 1 lớp mạng không ạ.
    Last edited by zicungdc; 22-12-2016, 01:18 AM.

Câu hỏi của em cũng hay đó. Ai trong nghề IT thì cũng bắt đầu là gà, sau đó mới thành pro.

Em xem kỹ hơn hệ thống sơ đồ mạng của em. Ví dụ như có dùng bao nhiêu switch? Bao nhiêu router, bao nhiêu server? Rồi mạng có bao nhiêu VLAN, mạng wifi có những SSID nào. Sau khi có đủ thông tin, mọi người có thể giúp em nhiều hơn.

về tình huống của em, anh nghĩ là có thể do khác vlan. Để giải quyết thì chỉ cần đưa phòng số 6 đó về cùng vlan với 5 phòng ban còn lại.

Chúc em thành công nha

Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
    https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Originally posted by dangquangminh View Post
      Câu hỏi của em cũng hay đó. Ai trong nghề IT thì cũng bắt đầu là gà, sau đó mới thành pro.

Em xem kỹ hơn hệ thống sơ đồ mạng của em. Ví dụ như có dùng bao nhiêu switch? Bao nhiêu router, bao nhiêu server? Rồi mạng có bao nhiêu VLAN, mạng wifi có những SSID nào. Sau khi có đủ thông tin, mọi người có thể giúp em nhiều hơn.

về tình huống của em, anh nghĩ là có thể do khác vlan. Để giải quyết thì chỉ cần đưa phòng số 6 đó về cùng vlan với 5 phòng ban còn lại.

Chúc em thành công nha
      Rất cám ơn anh đã phản hồi câu hỏi của em. Em có tham khảo qua thì được biết khả năng cao do router của em để DHCP và cắm từ cổng wan.
      Có 1 hướng fix là :
      "B1: Reset wifi về mặt định (Nếu như bạn đã config loạn lên từ trước)
      B2: Kết nối máy tính với cổng Lan ( màu vàng ) của wifi.
      B3: Đặt IP tĩnh của máy tính theo default gateway của wifi ( Ghi phía dưới của wifi).
      B4: Đổi tên và đặt pass cho wifi
      B5: Đến đây là có 2 lựa chọn:
      + Enable DHCP của wifi để wifi tự cấp IP cho máy tính và các thiết bị không dây. Khi ấy ta sẽ phải cắm dây mạng tự modem vào cổng WAN (Màu xanh) của wifi
      + Disable DHCP của wifi để Modem sẽ cấp IP cho máy tính và các thiết bị không dây. Khi ấy ta sẽ phải cắm dây mạng từ modem vào cổng Lan ( Màu vàng) trên wifi. Lúc này wifi sẽ trở thành 1 switch bình thường.
      B6: Đổi dải Default Gateway của wifi khác so với modem nếu trùng nhau. Ví dụ của modem mặc định là 192.168.1.1 thì ta đổi wifi thành 192.168.0.1 ( Mặc định các wifi Tplink hiện giờ đã là 192.168.0.1)"

Nhưng hướng giải quyết trên lại gây ra 1 vấn đề là điện thoại, máy tính kết nối bằng wifi đó phải kết nối thủ công nếu tắt DHCP phải không ạ?

-----------------
      Theo thống kê của em thì công ty em có: 2 switch màu đen, 1 modem, và 2 wifi cisco(router), server bọn em thuê ngoài, SSID của 2 wifi là NNC1 và NNC. Nếu truy cập vào NNC thì có thể thấy 5 phòng ban, còn truy cập vào NNC1 chỉ thấy 1 phòng ban thứ 6, hình như bọn em có 2 VLAN vì e xem DHCP thì thấy có máy 192.168.100.251 có máy thì 192.168.1.xx.
      Last edited by zicungdc; 22-12-2016, 01:14 AM.

Comment

Anh nghĩ là phần DHCP đã ổn và đã kết hợp đúng với hai mạng wifi NNC1 và NNC. Lý do là khi em kết nối tương ứng vào mạng SSID thì em nhận được các dãy địa chỉ tương ứng 192.168.100.251 và 192.168.1.XX.

Do đó, theo anh thì em tập trung vào việc dán vlan ở phòng 6 về cùng vlan với các phòng ban còn lại thì tất cả các PC sẽ cùng subnet.
        Để làm việc này thì em cần truy cập vào các switch và gán các port về các vlan cần thiết.

Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Comment

Originally posted by dangquangminh View Post
          Anh nghĩ là phần DHCP đã ổn và đã kết hợp đúng với hai mạng wifi NNC1 và NNC. Lý do là khi em kết nối tương ứng vào mạng SSID thì em nhận được các dãy địa chỉ tương ứng 192.168.100.251 và 192.168.1.XX.

Do đó, theo anh thì em tập trung vào việc dán vlan ở phòng 6 về cùng vlan với các phòng ban còn lại thì tất cả các PC sẽ cùng subnet.
          Để làm việc này thì em cần truy cập vào các switch và gán các port về các vlan cần thiết.
          Em đã setup được các máy phòng ban nhìn thấy nhau bằng chế độ cầu nối của wifi router, nhưng giờ lại phát sinh 1 vấn đề là Bảo mật. Giờ 1 người ngoài xin mật khẩu wifi là có thể thấy hết được hoạt động, file share của công ty em. Mặc dù doanh nghiệp nhỏ. Anh cho em xin hướng giải quyết về vấn đề này ạ.

Ý tưởng của em là mua thêm 1 router nữa và đặt địa chỉ thành lớp khác. Giống như lúc đầu các máy phòng 6 không thể nhìn thấy các phòng còn lại.

Comment

Ý tưởng của em như vậy cũng được. Ngoài ra, em xem thêm trong mỗi access point, em có thể tạo thêm 1 SSID cho người dùng GUEST. Em thử cách đó nha.

Comment

Vang e sẽ tìm hiểu thêm. Mà a ơi, tại sao e phải đổi dns gôgle, nhà mạng hoặc của opendns mới vào được mạng? Còn để auto thì nhân viên kêu mất mạng hoài. Mà mạng dạo này cũng bị kêu ca là chậm. Em có đổi dns bằng modem thành 8.8.8.8 8.8.4.4.
              Chân thành cám ơn sự giúp đỡ của a!

Comment

Working...
              X