• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hỏi cách test concurrent User ( số user đồng thời tối đa) kết nối vào Access Point

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi cách test concurrent User ( số user đồng thời tối đa) kết nối vào Access Point

Hi All !
    Trong quá trình làm về mảng WiFi mình có một vấn đề mà chưa tìm được lời giải thỏa đáng.
    Chắc hẳn ai làm về WiFi thì việc tiếp xúc với các thiết bị WiFi khác nhau của nhiều Vendor khác nhau là chuyện bình thường.
    Khi gặp một thiết bị WiFi mới thì mình nghỉ 3 thông số sau là quan trong đới với 1 AP:
    + Radio Converage
    + Bandwidth
    + Concurrent user
    Thông thường khi hãng quảng cáo về thiết bi wifi của họ thì ta có nhiều tool để kiểm tra thực tế được độ phủ của sóng và băng thông bằng nhiều tool phổ biến annhư Wireless Moon, Inssider, ipert, File Zilla...
    Nhưng khi hãng quảng cáo 1 AP của họ có thể chịu được tối đa 100 user đồng thời chẳng hạn thì mình không biết có tool nào hay phương án nào để kiểm tra được điều này cả. Chẳng nhé đem 100 cái Lap ra test thì chuối quá....Mission Impossible :D:D:D
    Ai có phương án nào không chia sẻ mình với..Thanks

Help....If you can

Không có bạn nào thử test thông số này giống mình à

Originally posted by ducgbk52 View Post
    Hi All !
    Trong quá trình làm về mảng WiFi mình có một vấn đề mà chưa tìm được lời giải thỏa đáng.
    Chắc hẳn ai làm về WiFi thì việc tiếp xúc với các thiết bị WiFi khác nhau của nhiều Vendor khác nhau là chuyện bình thường.
    Khi gặp một thiết bị WiFi mới thì mình nghỉ 3 thông số sau là quan trong đới với 1 AP:
    + Radio Converage
    + Bandwidth
    + Concurrent user
    Thông thường khi hãng quảng cáo về thiết bi wifi của họ thì ta có nhiều tool để kiểm tra thực tế được độ phủ của sóng và băng thông bằng nhiều tool phổ biến annhư Wireless Moon, Inssider, ipert, File Zilla...
    Nhưng khi hãng quảng cáo 1 AP của họ có thể chịu được tối đa 100 user đồng thời chẳng hạn thì mình không biết có tool nào hay phương án nào để kiểm tra được điều này cả. Chẳng nhé đem 100 cái Lap ra test thì chuối quá....Mission Impossible :D:D:D
    Ai có phương án nào không chia sẻ mình với..Thanks

Comment

Mình cũng không biết wifi của bạn đang đặt ở vị trí nào ??? Tool mà để xác định bao nhiêu người xài thì nhiều lắm. Bạn có thể dùng Netcut chẳng hạn hoặc login trực tiếp vào Moderm là biết bao nhiêu người xài liền mà...

Comment

thật ra mình nghỉ không cần thiệt làm cái chuyện này lắm.
        Quan trọng là solution của mình cho 1 topology thôi. Vi vậy bạn tính toán ước lệ là ok rùi.

Chẳng cần test làm gì những cái này.
        Mình nghỉ nó còn phụ thuộc vào Firmware tùm lum thứ nữa( vi dụ như DHCP Service quá tải....).
        Nên chẳng ai rảnh đi làm chuyện này.(không đáng để mình làm....vi dù có test được đi nữa cũng chẳng làm gì.

regards

Comment

Originally posted by chimchich View Post
          thật ra mình nghỉ không cần thiệt làm cái chuyện này lắm.
          Quan trọng là solution của mình cho 1 topology thôi. Vi vậy bạn tính toán ước lệ là ok rùi.

Chẳng cần test làm gì những cái này.
          Mình nghỉ nó còn phụ thuộc vào Firmware tùm lum thứ nữa( vi dụ như DHCP Service quá tải....).
          Nên chẳng ai rảnh đi làm chuyện này.(không đáng để mình làm....vi dù có test được đi nữa cũng chẳng làm gì.

regards
          Quan trọng đó bạn.
          Thứ 1:Nếu test được user truy cập đồng thời. sẽ biết dc sức chịu đựng của wifi đó. Qua đó sẽ fix được lượng user truy cập, tránh trường hợp quá tải làm cho wifi reboot lại. Lúc đó chất lượng mạng sẽ không đảm bảo.
          Thứ 2: Bạn sẽ biết được loại wifi nào tốt, và lựa chọn cho mô hình mạng của mình.

Comment

Working...
          X