• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về giải pháp cấu hình QoS trong mạng LAN

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về giải pháp cấu hình QoS trong mạng LAN

Mình có bài toán như sau cần giải quyết: Cần giới hạn băng thông trong mạng LAN cho mỗi server (hay mỗi VLAN) - mỗi VLAN được cấp 1 lượng băng thông nhất định (mình đã tìm hiểu về QoS và thấy có khả năng đáp ứng yêu cầu này), thiết bị hiện có là 1 router cisco 2600 (chỉ có 2 port Ethernet để ra Internet và vào LAN).

Mọi người có thể cho ý kiến về giải pháp để thực hiện yêu cầu trên ko (như phải cần thêm thiết bị gì, mô hình và hướng cấu hình như thế nào).

Như hiện nay mình nghĩ cần có thêm 1 switch layer 3 để cấu hình các VLAN, switch này kết nối đến router, và cấu hình QoS trên switch này luôn.

bợn cấu hình CAR trên router đoá.

Comment

Originally posted by marriottvn View Post
      bợn cấu hình CAR trên router đoá.
      Bạn có thể nói rõ hơn ko, cấu hình CAR như bạn nói là như nào (có thể thì nói sơ qua nguyên tắc, vì mình chưa nghe bao giờ), và cần thiết bị gì (đề cao yếu tố kinh phí nhé ^^)

Comment

Originally posted by kmacblad View Post
        Bạn có thể nói rõ hơn ko, cấu hình CAR như bạn nói là như nào (có thể thì nói sơ qua nguyên tắc, vì mình chưa nghe bao giờ), và cần thiết bị gì (đề cao yếu tố kinh phí nhé ^^)
        vd bợn có 1 line Internet là 2Mb, bợn muốn Vlan 1 1Mb, Vlan 2 1Mb thì bợn cấu hình car.
        Cấu hình car wá dễ, bợn chỉ cần đọc trên DocCD phần rate-limit là okay thôi mà. kinh phí thì không coá tốn đồng bạc nào đâu.

Comment

vd bợn có 1 line Internet là 2Mb, bợn muốn Vlan 1 1Mb, Vlan 2 1Mb thì bợn cấu hình car.
          Cấu hình car wá dễ, bợn chỉ cần đọc trên DocCD phần rate-limit là okay thôi mà. kinh phí thì không coá tốn đồng bạc nào đâu.
          Thank bạn, để mình tìm hiểu về cấu hình CAR, nhưng vấn đề là cái router hiện tại (Cisco 2600) chỉ có 2 port Ethernet, 1 ra Internet, 1 vào LAN thôi, giờ phải dùng thêm switch để chia ra nhiều đường trong LAN, liệu mình có dùng switch layer 2 được ko.

Comment

Originally posted by kmacblad View Post
            Thank bạn, để mình tìm hiểu về cấu hình CAR, nhưng vấn đề là cái router hiện tại (Cisco 2600) chỉ có 2 port Ethernet, 1 ra Internet, 1 vào LAN thôi, giờ phải dùng thêm switch để chia ra nhiều đường trong LAN, liệu mình có dùng switch layer 2 được ko.
            tất nhiên là được. bạn không có layer3 sw thì cấu hình router-on-a-stick trên router. xong rồi bạn apply car trên sub-interface là okay.

cấu hình router-on-a-stick thì cũng quá phổ biến. bạn không biết thì google là okay thôi mà.

Comment

Cảm ơn bạn rất nhiều ^^

Comment

Chào bạn kmacblad,
                Mình đang xem cuốn này (chương 9) có nói về QoS trong mạng LAN (còn gọi là CoS Class of Service)

Nhiều LAN Switch hiện nay có thể đánh dấu và tác động trên các trường 3 bit Layer 2 được gọi là CoS nằm bên trong Ethernet header. Trường CoS chỉ tồn tại bên trong Ethernet frame khi các đường trunk 802.1Q và ISL được sử dụng. Có thể sử dụng trường này để thiết lập 8 giá trị nhị phân khác nhau mà có thể dùng cho chức năng phân loại của công cụ QoS như IP Precedence và DSCP.
                Nguyễn Ngọc Đại
                Email: nguyenngocdai@vnpro.org
                Yahoo: nguyenngocdai_vnpro
                -------------------------------------------------------------------------------------------
              Trung Tâm Tin Học VnPro
              Địa chỉ: 149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
              Tel: (08) 35124257 (5 lines)
              Fax: (08) 35124314

Home page: http://www.vnpro.vn
              Support Forum: http://www.vnpro.org
              Network channel: http://www.dancisco.com
              • Chuyên đào tạo quản trị mạng và hạ tầng Internet
              • Phát hành sách chuyên môn
              • Tư vấn và tuyển dụng nhân sự IT
              • Tư vấn thiết kế và hỗ trợ kỹ thuật hệ thống mạng

Blog: http://www.vnpro.org/blog
              Wifi forum: http://www.wifipro.org

Comment

chủ thốt hem yêu cầu end-to-end qos or VOIP nên hem cần maintain layer 2 qos làm gì đâu àh

Comment

Cấu hình CAR là gì bạn nhỉ. Có ái biết cái này ko, giải thích giúp mình với

Comment

• Working...
                    X