• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giúp mình giải thích về mô hình này với.

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp mình giải thích về mô hình này với.

Em mới vào làm cty này thì em thấy nó bố trí mạng như sau:

1/ 1 switch cisco 3400ME để kết nối các client và có port cáp quang nối về trụ sở để xài phần mềm nội bộ trên trụ sở chính và các máy con đc cấp DHCP có Ip là 10.189.51.192/26, gateway là 10.189.51.193.

2/ Router wifi ADSL tp-link có ip 192.168.1.1, và có static route về mạng 10.189.51.192/26 và các máy con ra internet đc.

Em thắc mắc như sau:

1/ Các máy con ra đc net là do trên con cisco 3400 đc cấu hình route đến mạng 192.168.1.0 hay là default route hay là sao ? Các máy con đc cấp DHCP là do cisco 3400 cấp đúng ko?

2/ Các thiết bị wifi thì truy cập đc đến router adsl, nhưng các máy con thì ko truy cập đc, em ko hiểu, nếu các máy con ra internet đc thì 2 mạng 192.168.1.0 và 10.189.51.192 đã thông thì máy con phải truy cập đc đến 192.168.1.1?

Mong các anh giải thích giúp em với.
    Last edited by yulawboy; 22-06-2015, 11:27 AM.

Vì bạn không có topo cũng như cấu hình ở đây nên mình chỉ có thể đưa ra vài ý sau đây ;
    1. - Nếu ở đấy ko có máy chủ DHCP thì cũng có thể SW cấp phát DHCP luôn, hoặc cũng có thể có DHCP trên hội sở (sử dụng tính năng ip helper).
    - Các máy trạm ra được internet thì cũng có thể qua con Router wifi ADSL ( trên SW3400 sẽ có default route tới RT-wifi) và nếu đúng như này thì thông thường điều 2 sẽ thực hiện được việc các máy trạm(10.189.51.192/26) sẽ truy cập được RT-Wifi(192.168.1.1).
    Hoặc nếu không trên con SW3400 cũng có 1 đường internet riêng kết nối vào và các máy trạm sẽ đi ra internet theo đường này.

Comment

Đúng rồi anh, các máy con ra internet là do router wifi adsl đó anh, con sw3400 có 1 port nối vào router wifi adsl, 1 port nối với các sw con đó anh, nên em ko hiểu nổi sao các máy con lại ko truy cập đc 192.168.1.1 trong khi mạng đã thông vì em ping đc 192.168.1.1 từ máy con, mong đc các anh giải thích giúp...

Comment

Ai giải thích giúp em với.................................

Comment

Comment

Có thể do access-list trên sw cisco hoặc do chính sách trên con router-wifi chặn thôi

Comment

Comment

Ai giải thích giúp em với................................., ko ai giup em het sao

Comment

Bạn cần vẽ lại sơ đồ hệ thống, và đánh rõ các thông số network của hạ tầng bạn đang quản lý. từ đó mọi người mới có thông tin biết bạn cần làm gì thì mới có thể giúp bạn được.

Comment

Working...
                  X