• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

không truy cập được web server từ mạng nội bộ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• không truy cập được web server từ mạng nội bộ

các bác cho em hỏi hệ thống mạng của em hiện tại đang có một web sever và 1 FTP server, em đã NAT cổng 80 và 20 21 vào 2 server trong mạng nội bộ. đây là câu lệnh NAT của em, không biết còn thiếu gì không
    Code:
    ip nat inside source static tcp 192.168.1.3 80 interface Dialer1 80
    ip nat inside source static tcp 192.168.1.6 21 interface Dialer1 21
    ip nat inside source static tcp 192.168.1.6 20 interface Dialer1 20

Tình trạng bây giờ là ở ngoài mạng nội bộ kết nối qua domain ngon, nhưng trong mạng nội bộ thì qua domain báo lỗi không tìm thấy (qua LAN IP thì vẫn bình thường), ping domain thì vẫn thấy đúng địa chỉ IP :(

trong LAN thì em dùng chương trình FTP client gì để kết nối vào FTP server?
    Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
    https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Originally posted by dangquangminh View Post
      trong LAN thì em dùng chương trình FTP client gì để kết nối vào FTP server?
      trong LAN e dùng trực tiếp window explorer hoặc cute ftp chạy thằng vào IP 192.168.1.6 đều được (k vào được bằng domain), ở ngoài mạng nội bộ thì em có thể cũng dùng cute hoặc window ex nhưng chạy thẳng vào domain lại được. tương tự như vậy web trong LAN e vào IP 192.168.1.3 thì được (domain thì k được). ở ngoài thì vào domain lại ok

Comment

vậy em cần kiểm tra lại DNS nội bộ bên trong LAN của em.

DNS server em dùng trong mạng nội bộ là của Windows?
        Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Comment

Lỗi này có vẻ do không sử dụng DNS Server nội bộ
          Bạn thử cấu hình dùng router làm DNS server và add DNS entry cho mấy cái server local vào
          tham khảo http://www.firewall.cx/cisco-technic...ns-server.html
          Last edited by vnexperts.vn; 07-05-2015, 07:04 PM.
          VnExperts Networks
          http://vnexperts.vn chuyên phân phối Cisco, Juniper, Fortinet, Peplink...

Comment

vậy em cần kiểm tra lại DNS nội bộ bên trong LAN của em.

DNS server em dùng trong mạng nội bộ là của Windows?
            Originally posted by vnexperts.vn View Post
            Lỗi này có vẻ do không sử dụng DNS Server nội bộ
            Bạn thử cấu hình dùng router làm DNS server và add DNS entry cho mấy cái server local vào
            tham khảo: link
            2 anh có thể làm 1 ví dụ cụ thể k em cũng không rõ lắm câu lệnh để tạo DNS nội bộ
            ví dụ bây giờ em muốn khi vào domain domainname.com có IP tĩnh là 111.111.111.111:80 thì sẽ được trỏ đến IP nội bộ là 192.168.1.3:80. thì làm như thế nào ạ. em xin cám ơn 2 anh

Comment

hiện giờ local DNS server của em đang dùng là gì? Có phải là DNS trên Windows server hay không?

Comment

hiện giờ local DNS server của em đang dùng là gì? Có phải là DNS trên Windows server hay không?
                không ạ hiện tại hệ thống mạng của em đang dùng router + switch của cisco
                em đã thử dùng câu lệnh như trong link mà vnexperts.vn đưa ra để cấu hình trên router cisco cụ thể như sau

Code:
                R1(config)# ip host domain.com 192.168.1.3
                sau đó e ping domain.com trên router thì đã hiện ip 192.168.1.3 nhưng máy con trong mạng vẫn k vào đc và pìn thì đến public ip chứ k phải phải IP trong LAN

Comment

Bạn đã chọn primary DNS server trên PC là địa chỉ của router chưa? Nếu chưa bạn thử xem nhé
                  Last edited by vnexperts.vn; 09-05-2015, 08:50 AM.
                  VnExperts Networks

Comment

Bạn đã chọn primary DNS server trên PC là địa chỉ của router chưa? Nếu chưa bạn thử xem nhé
                    mình chưa bạn ạ, có cách nào k cần chỉnh dns của máy không vì hiện nay số lượng máy trạm trong mạng khá lớn, nếu mình phải sửa dns từng máy rất tốn tgian :(

Comment

Bạn ko dùng DHCP à, bạn thử set 1PC xem vấn đề kia đã OK chưa
                      Last edited by vnexperts.vn; 11-05-2015, 05:24 PM.
                      VnExperts Networks

Comment

Bạn ko dùng DHCP à, bạn thử set 1PC xem vấn đề kia đã OK chưa
                        em đã giải quyết xong rồi cám ơn bác nhiều. em config dns server trên router giống link bác chỉ, thêm vào domain với ip vào. sau đấy vào switch cisco chỉnh dns server của nó về IP của ruouter thế là xong bác ạ

Comment

Originally posted by khanhnguyen1190 View Post
                          em đã giải quyết xong rồi cám ơn bác nhiều. em config dns server trên router giống link bác chỉ, thêm vào domain với ip vào. sau đấy vào switch cisco chỉnh dns server của nó về IP của ruouter thế là xong bác ạ
                          Bạn có thể hướng dẫn lại cho mình được không? Chỗ mình cũng dùng Router và switch Cisco, Nếu có thể bạn gửi vào mail cho mình nhé: thanh.vu@jvn.edu.vn
                          Cma1 on bạn nhiều

Comment

Miình cũng đang gặp lỗi tương tự như bạn. Không biết nếu ta config thế thì từ trong mạng nội bộ ta dùng tên miền thì sẽ vào được còn không biết gõ trực tiếp ip thì có được không. (Mình đang vướng ở đây chưa có test lại nếu không biết), mong các bạn giúp.

Comment

Working...
                            X