• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Help chuyển đổi hệ thống điện thoại Analog sang VoIP ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Help chuyển đổi hệ thống điện thoại Analog sang VoIP ?

Chào các thấy và các bạn, Công ty em đang dùng 2 hệ thống điện thoại là Analog và Tổng đài IP (Free PBX), chủ yếu đang dùng Analog vì Tổng đài IP thì chưa có kinh phí để mua điện thoại IP Phone cho mỗi người, hiện tại thì đang dùng phần mềm Zoiper à, em có một số thắc sau cần mọi người giúp.

1. Nếu loại bỏ hệ thống điện thoại Analog chuyển sang dùng IP Phone hết thì làm sao để Foward Call (Chuyển tiếp) khi khách hàng gọi vào số Analog để qua số mới
    2. Giả sử 1 phòng ban có 5 người, nếu dùng điện thoại Analog thì tất nhiên mỗi người có 1 cái điện thoại riêng để ngay vị trí của họ, giờ chuyển sang Tổng đài IP thì có thể cả phòng chỉ có mỗi 1 cái IP Phone do không đủ kinh phí mua mỗi người 1 cái, vậy mỗi khi có cuộc gọi đến cần gặp ai thí họ lại phải chạy đến vị trí điện thoại để nghe ah ? liệu có cách nào chuyển tiếp cuộc gọi đó đến Softphone Zoiper được cài trên máy tính hay điện thoại của họ để họ ngồi tại vị trí mà nghe không ?
    3. Nếu không có kinh phí mua IP Phone thì dùng điện thoại Analog, máy điện thoại bàn bình thường ấy gắn vào thiết bị ATA (VoIP Gateway) thì nghe gọi được bình thường chứ ?

Tạm thời có 1 số thắc mắc như thế ? Mong mọi người giúp đỡ

1. Để chuyển đổi từ Analog sang ip phone:
    - Tổng đài Analog dùng đường trung kế E1/T1 hoặc các đường Analog lines. bạn có thể chuyển các đường trung kế này sang tổng đài VoIP. Với tổng đài VoIP, bạn có thể có thêm kiểu đấu nối trung kế SIP trunking. vào ngày chuyển đổi, bạn gọi điện cho nhà cung cấp đề nghị chuyển đổi các số điện thoại hiện hữu qua kết nối mới.
    2. Softphone thì cũng giống như IP Phone phần cứng. Do đó bạn có thể chuyển cuộc gọi đến số extension nào mà bạn muốn. Số extension đó dùng softphone hay IP Phone đều được.
    3. Nếu không có kinh phí thì dùng cách của bạn trong thời gian chuyển đổi hệ thống cũng được. Nhưng về lâu dài thì chuyển hết sang VoIP.
    Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
    https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Originally posted by dangquangminh View Post
      1. Để chuyển đổi từ Analog sang ip phone:
      - Tổng đài Analog dùng đường trung kế E1/T1 hoặc các đường Analog lines. bạn có thể chuyển các đường trung kế này sang tổng đài VoIP. Với tổng đài VoIP, bạn có thể có thêm kiểu đấu nối trung kế SIP trunking. vào ngày chuyển đổi, bạn gọi điện cho nhà cung cấp đề nghị chuyển đổi các số điện thoại hiện hữu qua kết nối mới.
      2. Softphone thì cũng giống như IP Phone phần cứng. Do đó bạn có thể chuyển cuộc gọi đến số extension nào mà bạn muốn. Số extension đó dùng softphone hay IP Phone đều được.
      3. Nếu không có kinh phí thì dùng cách của bạn trong thời gian chuyển đổi hệ thống cũng được. Nhưng về lâu dài thì chuyển hết sang VoIP.
      Cám ơn thầy, thầy giải thích hay quá, em mới ra trường còn non kinh nghiệm khoản này lắm, có gì thắc mắc mong thầy giải đáp thêm

Comment

Các thấy và các bạn tư vấn cho em 1 tí, giờ em tạm thấy thế này, Analog Phone thì đang có sẵn không phải đầu tư nữa, giả sử em có 32 line (32 số) nếu mua con ATA 32 cổng thì đầu tư hết khoảng 20 triệu, nếu mua IP Phone mua 32 cái thì nếu như 1 số nguồn cung cấp giá rẻ báo giá là 800K/cái thì sẽ hết 25600000, còn nếu mua loại hàng 1tr2/cái thì hết 38tr 400 ngàn, chênh nhau 5tr6 cho đến 18tr6, liệu phương án nào khoa học và kinh tế hơn nhỉ ?

Comment

em nên chuyển hết sang IP Phones. về chủng loại thì em có thể mua loại 800K cho nhân viên thường và loại 1tr2 cho sếp.
          Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
          https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

có fie cấu hình không vậy bạn www mình cũng có vấn đề giống như bạn mà mình chưa biết cách cấu hình , tại mình tự học ah, về khoản Voice còn kém quá. mong sự giúp đỡ của bạn và thầy

Comment

Working...
            X