• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Nên học khóa MCSA nào tại Nhất Nghệ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Nên học khóa MCSA nào tại Nhất Nghệ?

Chào mọi người, mình có một vài thắc mắc, nhờ mọi người trả lời giúp!
    Mình đang học năm nhất tại trường ĐH, mình học khoa CNTT và chuyên ngành quản trị mạng, và mình tính học trước 1 khóa học MCSA và CCNA.
    Theo mọi người thì nên học cái nào trước?
    Tại nhất nghệ có hai khóa học cho MCSA là:
    1. http://www.nhatnghe.com/?id=mcsa
    2. http://www.nhatnghe.com/?id=mcitp
    Mình ko biết là nên học cái nào thì có lợi hơn?
    Theo mình biết thì CCNA khó có thể tự học, còn MCSA ko biết có tự học được ko, mình đã ddowwn rất nhiều tài liệu về mà ko biết tự học ntn cả.
    Một điều nữa là có khóa học 6 tháng và cấp tốc 3 tháng, thì nên học cái nào. Mình cũng ko có nhiều time, nhưng sợ học cấp tốc thì kiến thức ko đủ!
    Sau khi học xong mình tính học thêm CCNP và MCSE. Tài chính thì mình ko lo, nhưng theo mọi người thì như thế đã đủ chưa, có cần học thêm gì nữa để đi làm tốt hơn ko? Chẳng hạn có cần biết thêm ngôn ngữ lập trình nào ko? Thấy có nhiều người học PHP và MySQL nữa?
    Xin cảm ơn!
    Last edited by Dark Ghost; 24-05-2010, 10:45 PM.
    "Đừng Đi Qua Thời Gian Mà Không Để Lại Dấu Vết.
    Hãy Can Đảm Mà Sống Vì Ai Cũng Phải Chết Một Lần
    "

Chào Dark Ghost,

CCNA và MCSA đều là những chứng chỉ chuyên về mạng máy tính. Cả 2 chứng chỉ đều đem đến cho học viên những kiến thức về hệ thống mạng và cũng là sự lựa chọn cho các bạn muốn bước chân vào thế giới mạng. MCSA sử dụng giải pháp của Microsoft còn CCNA sử dụng giải pháp của CISCO.

Nếu Dark Ghost còn băn khoăn thì gọi cho Hiền nhé, để Hiền giúp bạn có lựa chọn đúng nhất.

Chúc Dark Ghost vui vẻ nhen

Cám ơn
    Nong Thi Thu Hien
    thuhien@vnpro.org
    Tel: 35124257 - 01264.307.410
    YM: wind_langthang915@yahoo.com

Viet Professionals Co. Ltd. VnPro ®
    ---------------------------------------
    149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
    Tel: (08) 35124257
    Fax: (08) 5124314
    Support Forum : http://www. vnpro.org
    Live Chat http://vnpro.org/forum/image.php?u=2...ine=1233770177 : http://www.vnpro.vn/support
    Blog VnPro : http://www.vnpro.org/blog
    Cộng Đồng Mạng Không Dây Việt Nam

Comment

cái nào củng phải biết!
      mà co bản là mcsa trên nền 2k3!
      rối mới tới 2k8---tiếp theo sau đó!

Comment

ccna cốt lõi là layer 3
        mcsa lõi cốt là layer 7!
        có 123 rồi mới đến 4567 chứ nhỉ?

Comment

Originally posted by Dark Ghost View Post
          Chào mọi người, mình có một vài thắc mắc, nhờ mọi người trả lời giúp!
          Mình đang học năm nhất tại trường ĐH, mình học khoa CNTT và chuyên ngành quản trị mạng, và mình tính học trước 1 khóa học MCSA và CCNA.
          Theo mọi người thì nên học cái nào trước?
          Tại nhất nghệ có hai khóa học cho MCSA là:
          1. http://www.nhatnghe.com/?id=mcsa
          2. http://www.nhatnghe.com/?id=mcitp
          Mình ko biết là nên học cái nào thì có lợi hơn?
          Theo mình biết thì CCNA khó có thể tự học, còn MCSA ko biết có tự học được ko, mình đã ddowwn rất nhiều tài liệu về mà ko biết tự học ntn cả.
          Một điều nữa là có khóa học 6 tháng và cấp tốc 3 tháng, thì nên học cái nào. Mình cũng ko có nhiều time, nhưng sợ học cấp tốc thì kiến thức ko đủ!
          Sau khi học xong mình tính học thêm CCNP và MCSE. Tài chính thì mình ko lo, nhưng theo mọi người thì như thế đã đủ chưa, có cần học thêm gì nữa để đi làm tốt hơn ko? Chẳng hạn có cần biết thêm ngôn ngữ lập trình nào ko? Thấy có nhiều người học PHP và MySQL nữa?
          Xin cảm ơn!
          Đại học nào mà mới năm nhất đã chia chuyên ngành vậy?
          Việc học MCSA trước hay CCNA trước cũng là điều băn khoăn của rất nhiều bạn khi bắt đầu bước chân vào thế giới mạng. Trước đây tôi cũng đã từng suy nghĩ rất nhiều về vấn đề này, cũng từng lên các diễn đàn để hỏi, đến gặp nhân viên tư vấn, thậm chí gặp trực tiếp cả thầy dạy mạng để nhờ tư vấn --> cuối cùng tôi đã chọn học CCNA (có lẽ vì hồi đó tui gặp thầy dạy về Cisco nên thầy tư vấn cho tui học CCNA trước :D), mãi đến cách đây hơn 1 năm tôi mới đi học MCSA (tôi đi làm cũng đã gần 5 năm rồi).
          Việc lựa chọn học cái nào trước là tùy ở bạn, tuy nhiên ở đây tôi xin nêu lên vài ý kiến cá nhân để bạn rộng đường lựa chọn:
          + CCNA (nếu học tại VnPro thì được học cả CCENT + CCNA): bạn sẽ được học tất cả các kiến thức nền tảng nhất của mạng (network infrastructure), ví dụ: mô hình OSI, chồng giao thức TCP/IP, các loại cable mạng (LAN/WAN), collision domain, broadcast domain, địa chỉ IP, chia subnet, VLSM, cách hoạt động của Switch, Router, cách mà các gói tin di chuyển trên mạng,...
          + MCSA (nếu học tại Nhât Nghệ,bạn sẽ được học theo phương pháp cầm tay chỉ việc, tức là để làm việc này thì bấm vào đây, bấm vào kia,...): bạn sẽ được học về cách tổ chức mạng trên hạ tầng có sẵn. Bạn sẽ học về user, group, Active Directory, chính sách nhóm, mã hóa (cơ bản), DNS, DHCP, Exchange, ISA,...Các kiến thức cơ bản về mạng như OSI, TCP/IP, IP,...bạn sẽ không được học sâu mà chỉ được giới thiệu tóm tắt qua các buổi tóm tắt kiến thức cơ bản đầu khóa học.
          Như vậy, có thể thấy rằng để học tốt MCSA, bạn cần có các kiến thức nền tảng trước. Kiến thức nền tảng này bạn có thể tự học hoặc tham gia một khóa CCNA nếu thời gian và tiền bạc cho phép (theo bài viết của bạn thì có lẽ 2 điều này bạn đều đáp ứng được).
          Cũng có một thực tế cần phải nói là ở VN hiện nay hầu hết các công ty đều sử dụng phần mềm của MS, và không phải công ty nào cũng có đồ của Cisco (chỉ các công ty giàu thôi, vì đồ của Cisco rất đắt). Nếu bạn là sinh viên năm nhất, tôi sẽ khuyên bạn học CCNA trước, sau đó là MCSA. Nếu bạn là sinh viên năm cuối, tôi sẽ khuyên bạn học MCSA trước, sau đó là CCNA.
          Có CCNP và MCSE là quá giỏi rồi (còn giỏi hơn tôi bây giờ nữa, vì tui cũng chưa có được 2 món đó :D) nên bạn cứ yên tâm.
          Thân.
          Từ nay quyết chí đi tu, ráng luyện công mong ngày thành chính quả. Nam mô a di đà phật. Thiện tai. Thiện tai.

Comment

@hoanbq: Đồng ý với anh, ngày xưa em tìm hiểu thì cũng tìm chỉ đc sơ sơ về 2 loại này!:D
            @Dark Ghost:theo quan điểm của mình thì CCNA khó có thể tự học vì nó là môn cần phải đc tiếp cận với thiết bị thực tế, nếu sau này mà đc làm với đồ của Cisco thì cũng sẽ ko bỡ ngỡ khi nhìn thiết bị! Riêng cái phần restore pass cho sw cũng phải...rút nguồn, mà dùng các chương trình giả lập thì lấy cái gì để mà rút và đối chiếu!?:D. Sơ sơ chỉ vậy thôi...;)
            Còn MCSA, như anh hoanbq đã nói đó, bạn sẽ học về các Ứng dụng mạng nhiều hơn là làm việc với giao thức(ý kiến chủ quan của mình!:P).
            Mình vẫn hay so sánh 2 môn này với cái mô hình OSI rất thường gặp:
            Infrastructure: Layer3 trở xuống!:D
            System Administration: Layer4 đi lên!:D
            Theo mình kiến thức MCSA có thể tự học đc, mình hỏi mấy thằng bạn theo học MCSA thì nó nói là cũng làm LAB với máy ảo là hết! Mình chưa học nên cũng ko rõ có đúng như vậy ko nữa, nhưng mà vẫn chưa hình dung ra họ sẽ dạy những gì!:D
            ------Vài ý kiến chủ quan---------
            Linux Ebooks:75:

Comment

Cái nào trước cũng được, và cái nào cũng tự học được. Vì 2 cái đó là 2 thế giới khác nhau, nó chỉ chung có cái là...giới thiệu sơ sơ về mạng căn bản.

Mấy thằng đánh bomb tự sát của thằng Osama Bin Laden có được ai dạy đâu. Chẳng lẽ mỗi lần học thực hành là tiêu 1 thằng thầy dạy thực hành àh.

kekeke
              Đời là phù du...!!!:105:

Comment

Mình nghĩ bạn nên học MCSA trước !
                theo minh MCSA de hon CCNA.
                vì nếu bạn chỉ mới năm nhất thì các kiến thức về mạng khá ít !

nhung chu yeu la do ban thoi . neu co gan thi cai nao truoc cung dc ca.

Comment

Originally posted by hoanbq View Post
                  Đại học nào mà mới năm nhất đã chia chuyên ngành vậy?
                  Việc học MCSA trước hay CCNA trước cũng là điều băn khoăn của rất nhiều bạn khi bắt đầu bước chân vào thế giới mạng. Trước đây tôi cũng đã từng suy nghĩ rất nhiều về vấn đề này, cũng từng lên các diễn đàn để hỏi, đến gặp nhân viên tư vấn, thậm chí gặp trực tiếp cả thầy dạy mạng để nhờ tư vấn --> cuối cùng tôi đã chọn học CCNA (có lẽ vì hồi đó tui gặp thầy dạy về Cisco nên thầy tư vấn cho tui học CCNA trước :D), mãi đến cách đây hơn 1 năm tôi mới đi học MCSA (tôi đi làm cũng đã gần 5 năm rồi).
                  Việc lựa chọn học cái nào trước là tùy ở bạn, tuy nhiên ở đây tôi xin nêu lên vài ý kiến cá nhân để bạn rộng đường lựa chọn:
                  + CCNA (nếu học tại VnPro thì được học cả CCENT + CCNA): bạn sẽ được học tất cả các kiến thức nền tảng nhất của mạng (network infrastructure), ví dụ: mô hình OSI, chồng giao thức TCP/IP, các loại cable mạng (LAN/WAN), collision domain, broadcast domain, địa chỉ IP, chia subnet, VLSM, cách hoạt động của Switch, Router, cách mà các gói tin di chuyển trên mạng,...
                  + MCSA (nếu học tại Nhât Nghệ,bạn sẽ được học theo phương pháp cầm tay chỉ việc, tức là để làm việc này thì bấm vào đây, bấm vào kia,...): bạn sẽ được học về cách tổ chức mạng trên hạ tầng có sẵn. Bạn sẽ học về user, group, Active Directory, chính sách nhóm, mã hóa (cơ bản), DNS, DHCP, Exchange, ISA,...Các kiến thức cơ bản về mạng như OSI, TCP/IP, IP,...bạn sẽ không được học sâu mà chỉ được giới thiệu tóm tắt qua các buổi tóm tắt kiến thức cơ bản đầu khóa học.
                  Như vậy, có thể thấy rằng để học tốt MCSA, bạn cần có các kiến thức nền tảng trước. Kiến thức nền tảng này bạn có thể tự học hoặc tham gia một khóa CCNA nếu thời gian và tiền bạc cho phép (theo bài viết của bạn thì có lẽ 2 điều này bạn đều đáp ứng được).
                  Cũng có một thực tế cần phải nói là ở VN hiện nay hầu hết các công ty đều sử dụng phần mềm của MS, và không phải công ty nào cũng có đồ của Cisco (chỉ các công ty giàu thôi, vì đồ của Cisco rất đắt). Nếu bạn là sinh viên năm nhất, tôi sẽ khuyên bạn học CCNA trước, sau đó là MCSA. Nếu bạn là sinh viên năm cuối, tôi sẽ khuyên bạn học MCSA trước, sau đó là CCNA.
                  Có CCNP và MCSE là quá giỏi rồi (còn giỏi hơn tôi bây giờ nữa, vì tui cũng chưa có được 2 món đó :D) nên bạn cứ yên tâm.
                  Thân.
                  Anh đi làm 5 năm thì là lớn tuổi rồi. Vậy theo như anh là em nên học khóa CCNA trước? Anh có thể giới thiệu cho em khóa học CCNA anh cho là tốt nhất? thời gian học là bao lâu? Vì em cũng phải sắp xếp thời gian học ở trường nữa? Giờ trung tâm nhiều quá, em ko biết nên học ở đâu nưa?
                  Em dự tính học xong ĐH rồi, đi làm lấy kinh nghiệm đồng thời học thêm CCNP và MCSE. Gia đình cũng có điều kiện lo cho ăn học nên em cũng tự nhủ mình là phải cố gắng, cho nên quyết tâm của em luôn là có thừa, em chỉ sợ đi không đúng hướng thôi, nên mới cần sự tư vấn của các anh chị đi trước!

Em có 1 thắc mắc nữa là, hiện giờ window sever 2008 cũng đã được nhiều doanh nghiệp sử dụng, sau 5 năm khi em ra trường thì biết đâu lại có thêm sever 2010 cũng nên. Vậy tại sao chứng chỉ MCSA ko dạy luôn 2008 luôn đi mà phải bắt nâng cấp từ 2003. Không biết trong 1-2 năm nữa, người ta có áp dụng học sever 2008 luôn ko nhỉ, như thế thì đỡ phải nâng cấp?
                  "

Comment

Originally posted by randomx View Post
                    @hoanbq: Đồng ý với anh, ngày xưa em tìm hiểu thì cũng tìm chỉ đc sơ sơ về 2 loại này!:D
                    @Dark Ghost:theo quan điểm của mình thì CCNA khó có thể tự học vì nó là môn cần phải đc tiếp cận với thiết bị thực tế, nếu sau này mà đc làm với đồ của Cisco thì cũng sẽ ko bỡ ngỡ khi nhìn thiết bị! Riêng cái phần restore pass cho sw cũng phải...rút nguồn, mà dùng các chương trình giả lập thì lấy cái gì để mà rút và đối chiếu!?:D. Sơ sơ chỉ vậy thôi...;)
                    Còn MCSA, như anh hoanbq đã nói đó, bạn sẽ học về các Ứng dụng mạng nhiều hơn là làm việc với giao thức(ý kiến chủ quan của mình!:P).
                    Mình vẫn hay so sánh 2 môn này với cái mô hình OSI rất thường gặp:
                    Infrastructure: Layer3 trở xuống!:D
                    System Administration: Layer4 đi lên!:D
                    Theo mình kiến thức MCSA có thể tự học đc, mình hỏi mấy thằng bạn theo học MCSA thì nó nói là cũng làm LAB với máy ảo là hết! Mình chưa học nên cũng ko rõ có đúng như vậy ko nữa, nhưng mà vẫn chưa hình dung ra họ sẽ dạy những gì!:D
                    ------Vài ý kiến chủ quan---------
                    Thật sự kiến thức mạng của em chỉ là con số 0, CCNA thì đúng là ko thể tự học được. Còn MCSA thì em có down tài liệu về học nhưng mà ko biết học ntn. Có mấy bài lab bằng Flash, em có làm theo nhưng ko hiểu nó dùng để làm gì cả :D

Sẵn đây, cho em hỏi luôn là học CCNA gồm những lab nào?
                    Last edited by Dark Ghost; 25-05-2010, 04:41 PM.
                    "

Comment

Bạn có thể đọc tài liệu chính thức của M$, còn LAB thì bạn lên 4rum của Nhất Nghệ, bên đó như là 1 kho LAB và kho tut khổng lồ về M$. Tự học cũng ko đơn giản, theo mình bạn nên nhờ 1 người đi trước hoặc thầy cô hướng dẫn, nếu ko rất dễ bị lầm đường lạc lối đôi khi còn thấy...nản nữa!:D

Chúc bạn may mắn!;)

LAB CCNA: http://vnpro.org/forum/forumdisplay.php/35-CCNA-Labpro
                      Last edited by randomx; 25-05-2010, 04:56 PM.
                      Linux Ebooks:75:

Comment

CCNA nếu thuận tiện cho em thì nên học tại VnPro, các thầy ở đây đều có kiến thức vững, nhiệt tình.
                        Nếu nói về tự học thì cả CCNA lẫn MCSA đều có thể tự học được (thậm chí cả CCNP và MCSE), tuy nhiên việc tự học khi chưa có kiến thức nền là rất mất thời gian, đôi khi không mang lại hiệu quả như mong muốn.
                        Em nên so sánh giữa 2 việc: nếu tự học nghĩa là chấp nhận mất thời gian, khi không hiểu chỗ nào thì cũng không có ai giải thích cho mình mà phải tự tìm tài liệu để giải đáp, và không phải khi nào cũng tìm được câu trả lời phù hợp. Nếu đi học, mình sẽ tốn tiền (tất nhiên), nhưng bù lại sẽ tiết kiệm thời gian (thời gian còn phải dành cho môn học chính khóa), khi gặp vấn đề không hiểu cũng có người để hỏi. Tuy nhiên, giữa đi học và tự học không phủ nhận nhau mà là bổ sung cho nhau. Nghĩa là, cách học tốt nhất là kết hợp giữa đi học và tự học. Đi học, thầy sẽ cung cấp cho ta các kiến thức cơ bản, về nhà, ta có thể đọc thêm các tài liệu để bổ sung kiến thức, bí chỗ nào thì hôm sau lên hỏi thầy.
                        Em mới học năm nhất, nghĩa là còn ít nhất 3 năm nữa mới ra trường nên cũng không vội gì mà phải đ học lớp cấp tốc. Về thời lượng và lượng kiến thức cung cấp thì là như nhau nhưng khi học cấp tốc, e sẽ không có thời gian để đọc thêm tài liệu, mà như vậy thì thầy nói sao mình cũng chỉ biết vậy.
                        MCSA học về Server 2003, còn MCITP học về Server 2008. Em nên học về Server 2008 vì mấy năm nữa khi em đi làm chắc cũng ít người còn dùng Server 2003, giống như bây giờ ít người dùng Server 2000 vậy.
                        Vài lời góp ý hy vọng em sớm tìm được hướng đi đúng cho mình.
                        Thân.
                        Từ nay quyết chí đi tu, ráng luyện công mong ngày thành chính quả. Nam mô a di đà phật. Thiện tai. Thiện tai.

Comment

Originally posted by hoanbq View Post
                          CCNA nếu thuận tiện cho em thì nên học tại VnPro, các thầy ở đây đều có kiến thức vững, nhiệt tình.
                          Nếu nói về tự học thì cả CCNA lẫn MCSA đều có thể tự học được (thậm chí cả CCNP và MCSE), tuy nhiên việc tự học khi chưa có kiến thức nền là rất mất thời gian, đôi khi không mang lại hiệu quả như mong muốn.
                          Em nên so sánh giữa 2 việc: nếu tự học nghĩa là chấp nhận mất thời gian, khi không hiểu chỗ nào thì cũng không có ai giải thích cho mình mà phải tự tìm tài liệu để giải đáp, và không phải khi nào cũng tìm được câu trả lời phù hợp. Nếu đi học, mình sẽ tốn tiền (tất nhiên), nhưng bù lại sẽ tiết kiệm thời gian (thời gian còn phải dành cho môn học chính khóa), khi gặp vấn đề không hiểu cũng có người để hỏi. Tuy nhiên, giữa đi học và tự học không phủ nhận nhau mà là bổ sung cho nhau. Nghĩa là, cách học tốt nhất là kết hợp giữa đi học và tự học. Đi học, thầy sẽ cung cấp cho ta các kiến thức cơ bản, về nhà, ta có thể đọc thêm các tài liệu để bổ sung kiến thức, bí chỗ nào thì hôm sau lên hỏi thầy.
                          Em mới học năm nhất, nghĩa là còn ít nhất 3 năm nữa mới ra trường nên cũng không vội gì mà phải đ học lớp cấp tốc. Về thời lượng và lượng kiến thức cung cấp thì là như nhau nhưng khi học cấp tốc, e sẽ không có thời gian để đọc thêm tài liệu, mà như vậy thì thầy nói sao mình cũng chỉ biết vậy.
                          MCSA học về Server 2003, còn MCITP học về Server 2008. Em nên học về Server 2008 vì mấy năm nữa khi em đi làm chắc cũng ít người còn dùng Server 2003, giống như bây giờ ít người dùng Server 2000 vậy.
                          Vài lời góp ý hy vọng em sớm tìm được hướng đi đúng cho mình.
                          Thân.
                          Cám ơn anh nhiều lắm!.Vậy thì giờ em đã an tâm với hướng đi của mình.
                          Em sẽ học một khóa CCNA ở vnpro, trong thời gian này em sẽ tự học ở nhà thêm MCSA, được nhiêu hay bấy nhiêu, rồi khi kết thúc được CCNA, em sẽ học MCSA. Anh thấy hướng đi như vậy ổn chứ?
                          Phiền anh thêm một câu nữa, ở Nhất Nghệ có 2 khóa là
                          MCSA + MCTS 2008 + MESSAGING + SECURITY

MCTS + MCITP: SA 2008 + Security + Messaging

Anh phân tích giúp em xem nên học khóa nào?
                          Cảm ơn nhiều lắm!
                          "

Comment

Originally posted by Dark Ghost View Post
                            Cám ơn anh nhiều lắm!.Vậy thì giờ em đã an tâm với hướng đi của mình.
                            Em sẽ học một khóa CCNA ở vnpro, trong thời gian này em sẽ tự học ở nhà thêm MCSA, được nhiêu hay bấy nhiêu, rồi khi kết thúc được CCNA, em sẽ học MCSA. Anh thấy hướng đi như vậy ổn chứ?
                            Không nên tham lam như vậy. Thay vì thời gian tự học MCSA ở nhà, sao em không dùng thời gian đó để đào sâu thêm về Cisco? Về nhà dùng chương trình giả lập làm lại các bài lab thầy cho trên lớp, tự nghĩ ra các bài lab để luyện, đến khi nào hiểu hết được ý nghĩa, tác dụng các câu lệnh mà mình gõ vào. Tập chia subnet, VLSM cho vững, cái này rất quan trọng. Đọc thêm các sách khác về Cisco về các vấn đề mình học trên lớp để có cái nhìn sâu, rộng hơn. Vừa học Cisco, vừa tự học MCSA, coi chừng em tiền mất tật mang đó, cái nào cũng hiểu ở mức trung bình.
                            Không việc gì phải vội, cứ làm từng cái một, chậm mà chắc.
                            Phiền anh thêm một câu nữa, ở Nhất Nghệ có 2 khóa là
                            MCSA + MCTS 2008 + MESSAGING + SECURITY

MCTS + MCITP: SA 2008 + Security + Messaging

Anh phân tích giúp em xem nên học khóa nào?
                            Cảm ơn nhiều lắm!
                            Nên học khóa sau vì nó học trên nền 2008.
                            Thân

Comment

Vấn đề chọn CCNA hay MCSA cũng là nỗi băn khoăn của những người bước đầu muốn học về mạng.Bạn hoanbq nói mình nghĩ cũng tương đối rồi.Trước mình cũng băn khoăn giống mọi người vậy thôi?nhưng nhờ các thầy và những người có kinh nghiệm nói nên học CCNA trước bởi vì nó là nền tảng cơ bản để ta bước tiếp những chặng đường tiếp theo về con đường mạng.
                              Chúc bạn có sự lựa chọn đúng đắn.Nếu bạn ở HCM lên đăng ký học tại Vnpro
                              Nguyen Van Manh
                              Address:124/67/23, Xo Viet Nghe Tinh Str, Ward 21,Binh Thanh District,HCMC
                              Y!M:nguyenvanmanhdl
                              Email:itdongnai@gmail.com
                              Website:http://itlab.com.vn

Comment

Working...
                              X