• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cấp quyền cài đặt cho user trong domain

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cấp quyền cài đặt cho user trong domain

Chào các bạn, mong các bạn chỉ giáo.
    Mình có mạng mô hình Domain, nhưng hiện nay các user truy nhập vào domain không thể cài phần mềm trên PC mà họ log vào. Mình đã thử một số GPO nhưng vẫn không ăn thua, lúc thì bào là không cài được file ini, lúc thì lại báo là không cài được file dll.
    Mong các bạn chỉ giáo.

Mình chưa thử trường hợp này. Nhưng mình nghĩ chỉ có 2 cách:
    - Hoặc là bạn trao cho người đó luôn quyền admin trên máy local đó (nếu user sử dụng máy cố định).
    - Hoặc bạn cho user có quyền admin domain :D (hehe... cái này coi bộ không khả thi)
    Đùa 1 chút thôi, mình nghĩ user thì chỉ nên cấp quyền vừa đủ, làm việc trong phạm vi của mình thôi, không nên cho cài phần mềm lung tung. Vì nếu bạn cho họ cài lung tung thì chỉ khổ IT thôi.
    Ai có ý kiến gì thì chỉ giáo thêm nha! :)
    For good times and bad times, I'll be on your side forever more!:)

Comment

Originally posted by ccna1 View Post
      Chào các bạn, mong các bạn chỉ giáo.
      Mình có mạng mô hình Domain, nhưng hiện nay các user truy nhập vào domain không thể cài phần mềm trên PC mà họ log vào. Mình đã thử một số GPO nhưng vẫn không ăn thua, lúc thì bào là không cài được file ini, lúc thì lại báo là không cài được file dll.
      Mong các bạn chỉ giáo.
      - mặc định user tạo trên DC chỉ có quyền Domain Users, do vậy bạn không có quyền cài đặt phần mềm trên PC, để cài được phần mềm trên PC có thể thực hiện một trong 3 cách sau:

+ dùng quyền Administrator cục bộ trên máy đó (local administrator)

+ logon bằng user administrator của DC trên máy đó

+ add thêm nhóm Domain Admin cho user đó (ngoài nhóm Domain Users đã có sẵn)

=> lúc đó bạn sẽ cài được phần mềm trên PC.
      no car...no house...no money, but have only a sharing and friendly heart. What's the most important thing in this life "Heart or Money ?". Anything else can stead money ?

:32::53::X:106:

Nothing last forever...

Comment

Originally posted by trainingit View Post

+ add thêm nhóm Domain Admin cho user đó (ngoài nhóm Domain Users đã có sẵn)

=> lúc đó bạn sẽ cài được phần mềm trên PC.
        Hix bác bày chắc đang giỡn nè :). Cho User này quyền Domain Admin chắc User này con giám đốc :105:

Có cách này nè bạn :

Chỉnh lại registry như sau là user có quyền cài đặt phần mềm:

[HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Policies\Microsoft\win dows\Installer]
        "AlwaysInstallElevated"=dword:00000001

[HKEY_CURRENT_USER\Software\Policies\Microsoft\Wind ows\Installer]

Chúc bà con vui vẻ !!! :D
        Làm quen với Cisco

Comment

Originally posted by HDD16 View Post
          Hix bác bày chắc đang giỡn nè :). Cho User này quyền Domain Admin chắc User này con giám đốc :105:

Có cách này nè bạn :

Chỉnh lại registry như sau là user có quyền cài đặt phần mềm:

[HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Policies\Microsoft\win dows\Installer]

[HKEY_CURRENT_USER\Software\Policies\Microsoft\Wind ows\Installer]

Chúc bà con vui vẻ !!! :D
          - chỉ mượn chút cho cài phần mềm thôi, cài xong lại move quyền đó đi :

- sợ là ko sửa được Registry, vì chỉ có quyền user thôi, nếu sửa được Registry ... thì có khi đã cài được soft rồi :D
          no car...no house...no money, but have only a sharing and friendly heart. What's the most important thing in this life "Heart or Money ?". Anything else can stead money ?

Nothing last forever...

Comment

Còn một vấn đề nữa mong các bạn chỉ giúp:
            Một số phần mềm khi mình cài trên máy client bằng user local administrator, khi không đăng nhập domain thì chạy ok nhưng khi mình join domain thì không chạy được ( Mình vào c:\program file\thư mục software\*.exe nhưng click kép vào *.exe chẳng thấy chạy j cả.

Comment

Originally posted by trainingit View Post
              - chỉ mượn chút cho cài phần mềm thôi, cài xong lại move quyền đó đi :

- sợ là ko sửa được Registry, vì chỉ có quyền user thôi, nếu sửa được Registry ... thì có khi đã cài được soft rồi :D
              Bạn TrainingIT có thể cho Reg files run add trong login script khi logon đối với những User nào cần thay đổi Reg.
              Good luck

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Data Loss Prevention - MyQLP Appliance (Open Source)

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình Mdeamon 12.x

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

Cài đặt và cấu hình Cacti - Giám Sát và Quản Lý Hệ Thống Mạng

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Retrospect Backup Server

Cài đặt và cấu hình phần mềm FSA Audit Files Server

CAMAPTRANG
              http://www.asterisk.vn

Comment

Originally posted by camaptrang View Post
                Bạn TrainingIT có thể cho Reg files run add trong login script khi logon đối với những User nào cần thay đổi Reg.
                Good luck
                thanks bác, để em thử :D

Nothing last forever...

Comment

Cám ơn các bạn đã chỉ giáo. Hiện mình đã add những user mà hay vào 1 máy vào nhóm Administrator trên máy đó thì user đó cài đặt được soft chỉ trên máy đó thôi. Khi user đó sang máy khác thì không cài được, mình thử cả mấy máy rồi, thấy cũng OK.

Comment

Originally posted by ccna1 View Post
                    Cám ơn các bạn đã chỉ giáo. Hiện mình đã add những user mà hay vào 1 máy vào nhóm Administrator trên máy đó thì user đó cài đặt được soft chỉ trên máy đó thôi. Khi user đó sang máy khác thì không cài được, mình thử cả mấy máy rồi, thấy cũng OK.
                    - nếu bạn chỉ add quyền local Administrator trên máy đó thì chỉ cài được soft trên máy đó thôi.

- bạn phải add thêm nhóm Domain Admins trên DC server cho user đó thì mới có thể cài soft trên mọi máy thuộc về domain, hoặc bạn có thể làm như anh CMT hướng dẫn (+ với cái hướng dẫn registry của HDD16),copy & save nó thành file .reg ... rồi cứ thế mà chạy file .reg đó => sẽ cho user quyền cài soft.
                    Nhưng cách add nhóm Domain Admins là khá đơn giản.

Nothing last forever...

Comment

Cám ơn bạn Trainingit đã trả lời. Nhưng mục đích của mình là chỉ cho những người hay dùng trên máy nào đó có quyền cài soft trên máy đó thôi, chứ họ cài được lung tung các máy thì mình ngồi chơi mất.
                      Nhưng tiện đây cho mình hỏi các bạn chút là: Thỉnh thoảng các user không thể log vào domain được, nó thông báo là domain not avaiable, nhưng nếu mình cho may tính đó ra ngoaòi domain và cho join lại thì các user sử dụng trên máy đó lại vào được bình thường. Mình không biết nó bị lỗi gì, mong các bạn trả lời giúp.

Comment

À, bạn camaptrang có nói là thể cho Reg files run add trong login script khi logon đối với những User nào cần thay đổi Reg. Bạn có thể nói rỏ h[n cho mình biét cách thực hiện được không? Phần này mình không rõ lắm. Thank

Comment

lệnh run để import reg file trong login script là : REG IMPORT appbkp.reg
                          Với lệnh run trong login script thì đều run với quyền Administrator nên bạn không cần quan tâm user login là có hay không quyền admin.

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

CAMAPTRANG

Comment

Theo em dc biết ở trong DC có quyền ủy thác user nó có thể thực hiện cài đặt các phần mền mà ko cần đến quyền Domain admins

Comment

Originally posted by tutit View Post
                              Theo em dc biết ở trong DC có quyền ủy thác user nó có thể thực hiện cài đặt các phần mền mà ko cần đến quyền Domain admins
                              Hòan tòan đúng , trên DC có thể gán Delegate cho 1 user hay 1 group ....

CAMAPTRANG

Comment

Working...
                              X